Xu Hướng 3/2023 # Trị Cảm Cúm: Paracetamol Không Phải Là Thuốc Đặc Trị # Top 10 View | Sdbd.edu.vn

Xu Hướng 3/2023 # Trị Cảm Cúm: Paracetamol Không Phải Là Thuốc Đặc Trị # Top 10 View

Bạn đang xem bài viết Trị Cảm Cúm: Paracetamol Không Phải Là Thuốc Đặc Trị được cập nhật mới nhất trên website Sdbd.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất.

Paraceramol là một trong những loại thuốc tân dược mà đa số người dân vẫn sử dụng khi bị cảm cúm. Tuy nhiên, nghiên cứu mới đây của các nhà khoa học chỉ ra, loại thuốc này không hề có tác dụng nào với bệnh cúm.

Mùa đông lạnh kèm theo sự thay đổi thất thường của thời tiết khiến cho chứng bệnh cảm cúm thường xuyên hỏi thăm bạn. Khi cơ thể bắt đầu có dấu hiệu của cảm cúm như đau đầu, cơ thể đau nhức, nhức đầu, sổ mũi, hay sốt… bạn thường được kê hoặc tự kê đơn thuốc cho mình với loại thuốc Paracetamol. Với những người thể trạng kém, hệ miễn dịch yếu, thường xuyên bị đau đầu, những vỉ thuốc Paraceramol gần như là ‘người bạn đồng hành’.

Paracetamol vẫn được sử dụng để điều trị cúm như một thói quen

Paraceramol là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là một loại thuốc giảm đau – hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin. Paraceramol thường được dùng để điều trị nhiều bệnh như đau đầu, đau cơ, viêm khớp, đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt. Nó làm giảm đau trong viêm khớp nhẹ nhưng không có tác dụng trên các nền tảng và viêm sưng khớp.

Trên thực tế, với các loại tân dược chữa cảm, cúm đều được xếp vào loại thuốc thông thường, không cần kê đơn, vì vậy nhiều người có thói quen ra quầy thuốc mua về sử dụng cho bản thân hoặc người nhà kể cả trẻ em mà không lường hết tác hại khi sử dụng bừa bãi, thiếu hiểu biết. Và Paraceramol là một trong những loại thuốc mà đa số người dân vẫn sử dụng khi bị cảm cúm.

Theo một nghiên cứu mới đây của các nhà nghiêm cứu thuộc Viện nghiên cứu Dược New Zealand, loại thuốc này không hề có tác dụng nào với bệnh cúm. Trái ngược với lời khuyên của nhiều y bác sĩ hiện tại rằng nên uống paracetamol hoặc các loại thuốc chống sưng viêm khác khi bị bệnh để hạ sốt và giảm đau nhức, nghiên cứu này thấy rằng lượng paracetamol được khuyên dùng bình thường không hề có hiệu quả nào trong điều trị lâm sàng hoặc hiệu quả trị bệnh.

Trị cảm cúm không thể xem Paracetamol là thuốc đặc trị

Dù chỉ là một nghiên cứu thử nghiệm và vẫn còn đang trong quá trình làm rõ thêm, tuy nhiên điều này cũng đưa ra cảnh báo đối với người dân khi sử dụng thuốc. Không nên lạm dụng bất cứ loại thuốc nào và đặc biệt không tự ý dùng thuốc khi chưa có sự kê đơn của bác sĩ. Bên cạnh đó, các bác sĩ cho biết, với các bệnh nhân khác, Paracetamol có thể có hiệu quả trong việc hạ sốt và giảm đau khi được uống đúng liều.

Ngoài ra, theo các chuyên gia, để điều trị cảm cúm, ngoại trừ trường hợp bất khả kháng, tốt nhất bạn nên sử dụng các phương thuốc bằng thực phẩm. Cụ thể một số phương pháp giảm triệu chứng cảm cúm thường được sử dụng như:

Tỏi được xem là một trong những thực phẩm đem lại nhiều công dụng cho sức khỏe, đặc biệt hữu hiệu với bệnh cảm cúm

– Cảm giác ngứa họng khi vừa bị cảm: Súc miệng nước muối đặc, cách 10 phút làm 1 lần.

– Ngạt mũi: Rót nước nóng 42°C vào bình giữ nhiệt, áp miệng, mũi vào miệng bình để hít hơi nóng, mỗi ngày làm 3 lần.

– Ho: Đánh tan 1 quả trứng gà, cho thêm 1 ít đường và nước gừng tươi, rót nước sôi vào rồi ăn 2-3 lần là đỡ ho.

– Canh cải: 250gam cải thảo, 60gam củ cải, luộc chín cho thêm 10-20gam đường đỏ.

– Trà, gừng, tỏi: Gừng tươi 15gam, tỏi 15gam, rửa sạch thái lát, thêm 1 bát nước, đun đến khi còn nửa bát, thêm 10-20gam đường đỏ, uống nóng trước khi đi ngủ.

Phòng bệnh hơn chữa bệnh!

Theo các chuyên gia chăm sóc sức khỏe, tốt hơn hết là ‘phòng bệnh hơn chữa bệnh’ bằng cách:

– Rửa tay thường xuyên; không xoa mặt, môi, mũi bằng tay bẩn.

– Dùng khăn, thìa dĩa riêng; rửa sạch bàn chải sau khi đánh răng, dựng bàn chải lên trên để bàn chải khô nhanh.

– Hạn chế đến chỗ đông người, khi đi xe buýt, tàu điện ngầm phải bịt khẩu trang.

– Giữ phòng luôn sạch sẽ thoáng khí, có thể đặt chậu nước hoặc máy tạo ẩm để tăng độ ẩm trong phòng.

– Chú ý giữ ấm chân, bàn chân bị lạnh sẽ dẫn đến niêm mạc mũi bị thu nhỏ, dễ bị virus cảm cúm xâm nhập.

– Ăn nhiều rau xanh, hoa quả, ăn ít muối. Natri trong muối ức chế chức năng của tế bào thượng bì, giảm thiểu sự sản sinh tế bào kháng bệnh.

Nguyễn Vũ

Thuốc Paracetamol Codeine: Trị Cảm Cúm Hiệu Quả

Paracetamol codeine thuộc nhóm thuốc giảm đau hạ sốt, còn được gọi là hợp chất gồm acetominophen và codein, là một trong những loại thuốc giảm đau từ nhẹ đến nặng vừa phải. Thuốc này cũng có thể được sử dụng cho các tình trạng khác theo chỉ định của bác sĩ. Paracetamol codeine hoạt động trong não bộ và hệ thần kinh để giảm đau.

Các dạng chế phẩm của thuốc Paracetamol + Codeine đang có mặt trên thị trường

Paracetamol codeine 500mg/15mg

efferalgan codeine 500mg/30mg

Dafalgan codeine 500mg 30mg

Paracold Codein

Partamol Codein

Dược lực Paracetamol + Codeine

Paracetamol (acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau-hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin; tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam thì paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt tương tự như thuốc aspirin.

Thuốc Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.

Codein bản chất chính là là methylmorphin, nhóm methyl thay thế vị trí của hydro ở nhóm hydroxyl liên kết với nhân thơm trong phân tử morphin, do vậy Codein có tác dụng giảm đau và giảm các cơn ho. Tuy nhiên Codein được hấp thu tốt hơn ở dạng uống, ít gây táo bón và ít gây co thắt mật hơn so với morphin. Ở liều điều trị, ít gây ức chế với hệ hô hấp (60% thấp hơn so với morphin) và ít gây nghiện hơn morphin.

Codein có tác dụng giảm đau trong trường hợp đau nhẹ và vừa (tác dụng giảm đau của Codein có thể là do sự biến đổi khoảng 10% liều sử dụng thành morphin). Vì gây táo bón nhiều nếu sử dụng dài ngày, nên dùng Codein kết hợp với các thuốc chống viêm, giảm đau không steroid để tăng tác dụng giảm đau và giảm bớt táo bón.

Kết hợp an toàn giữa Paracetamol và Codein phosphat có tác dụng giảm đau mạnh hơn rất nhiều so với từng hoạt chất riêng biệt và thời gian tác dụng dài hơn.

Chất Paracetamol thuộc nhóm thuốc tân dược: Khi uống được hấp thu nhanh hoàn toàn. Thuốc liên kết yếu với protein huyết tương đạt nồng độ tối đa sau thời gian từ 30-60 phút. Phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Khoảng 25% Paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương. Theo các GV Khoa Dược – Trường Cao đẳng Y Dược Pasteur cho biết: Thời gian bán hủy trong huyết tương từ 1,25 giờ đến 3 giờ. Paracetamol chuyển hóa ở gan, đào thải trong nước tiểu dưới dạng: liên hợp với acid Glucuronic (khoảng 60%), acid Sulfuric (khoảng 35%), hoặc cystein (khoảng 3%) và một lượng nhỏ những chất chuyển hóa hydroxyl-hóa và khử acetyl. Paracetamol được chuyển hóa dưới tác dụng của Cytochrom P450 thành chất chuyển hóa, được khử nhanh chóng bởi glutathion và ngộ độc do chất chuyển hóa này tăng lên khi dùng liều cao.

Codein Phosphat: Sau khi uống, nửa đời thải trừ là 2-4 giờ. Codein được chuyển hóa ở gan và thải trừ ở thận. Codein hoặc sản phẩm chuyển hóa bài tiết qua phân rất ít. Codein qua được nhau thai và một lượng nhỏ qua được hàng rào máu-não.

Chỉ định sử dụng Paracetamol Codein

Chống chỉ định

Mẫn cảm với Paracetamol hoặc Codein.

Suy chức năng gan, suy hô hấp.

Trẻ em dưới 15 tuổi.

Phụ nữ mang thai và đang cho con bú.

Bệnh nhân nhiều lần thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thiếu hụt G6PD.

Chú ý đề phòng và thận trọng lúc dùng Paracetamol Codeine

Các bệnh hệ hô hấp: hen, khí phế thũng.

Bệnh nhân đang sử dụng thuốc kéo dài có thể dẫn đến tình trạng nghiện thuốc.

Không uống rượu khi đang dùng thuốc.

Thuốc cho kết quả dương tính khi thử test tìm chất kích thích trong thể thao.

Thuốc gây buồn ngủ, thận trọng khi vận hành máy móc, tàu xe.

Tương tác thuốc

Nếu dùng đồng thời Paracetamol với các thuốc chống co giật (phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid hoặc uống nhiều rượu làm tăng độc tính đối với gan.

Dùng Paracetamol liều cao dài ngày sẽ làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của Coumarin và các dẫn chất Indandion. Tác dụng này ít hoặc không quan trọng về lâm sàng nên Paracetamol được dùng trong các trường hợp cần giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt cho người bệnh đang dùng Coumarin và dẫn chất Indandion.

Tác dụng giảm đau của Codein tăng khi phối hợp với thuốc Paracetamol, làm giảm hoặc mất tác dụng bởi Quinidin.

Codein giảm chuyển hóa Cyclosporin do ức chế men Cytochrom P450.

Tác dụng phụ ngoài ý muốn khi sử dụng Paracetamol Codeine

Tất cả các loại thuốc có thể gây ra tác dụng phụ, nhưng nhiều người không có hoặc tác dụng phụ không đáng kể.

Thông báo với bác sĩ nếu thấy các biểu hiện, phản ứng phụ thường gặp gây khó chịu: Táo bón; chóng mặt; buồn ngủ; choáng váng; các trường hợp đau dạ dày nhẹ; buồn nôn; nôn.

Hãy đi cấp cứu nếu có những tác dụng phụ nặng xảy ra sau đây:

Các phản ứng dị ứng nặng (phát ban, nổi mề đay, ngứa, khó thở, tức ngực, sưng miệng, mặt, môi, cổ họng, hoặc lưỡi, khản giọng không bình thường);

Thay đổi trong lượng nước tiểu thải ra

Nhầm lẫn, lú lẫn

Ngất xỉu

Nhiệt độ thân nhiệt tăng cao, Sốt, ớn lạnh, đau họng kéo dài

Những thay đổi về tinh thần hoặc tâm trạng (ví dụ, kích động, lo âu, trầm cảm);

Táo bón nặng hay kéo dài

Chóng mặt nặng hoặc dai dẳng, buồn ngủ, đau đầu, hay choáng váng

Khó thở

Thở chậm, thở nông, hoặc khó thở;

Triệu chứng của bệnh gan (ví dụ nước tiểu đậm màu, phân nhạt màu, mất cảm giác ngon miệng, đau bụng bất thường hoặc trầm trọng, vàng da hoặc mắt);

Bầm tím hoặc chảy máu bất thường;

Mệt mỏi hoặc yếu bất thường;

Thay đổi thị lực.

Không phải trường hợp nào sử dụng Paracetamol Codeine cũng có các biểu hiện như trên. Tùy vào cơ địa của mỗi người sẽ có các biểu hiện triệu chứng tác dụng phụ khác nhau. Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào về các tác dụng phụ, hãy tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ.

Liều dùng Paracetamol codeine

Liều dùng paracetamol codeine cho người lớn là gì?

Liều dùng thông thường cho người lớn giảm đau thông thường:

Liều khởi đầu: 1 viên (paracetamol 300 mg/30 mg codeine hoặc paracetamol 650 mg/60 mg codeine) hoặc 15 ml siro uống mỗi 4 giờ khi cần thiết.

Liều đơn (loại): Codein 15 mg đến 60 mg/paracetamol 300 mg đến 1000 mg. Liều dùng có thể được lặp lại tới mỗi 4 giờ.

Liều tối đa trong 24 giờ: Codein 360 mg/paracetamol 4000 mg.

Liều dùng thông thường cho người lớn mắc bệnh ho

Liều khởi đầu: 1 viên (paracetamol 300 mg/codeine 15-30 mg) hoặc 5-10 ml chất lỏng uống mỗi 4-6 giờ khi cần thiết.

Liều dùng Paracetamol Codeine cho trẻ em là gì?

Liều giảm đau cho trẻ em thường

3-6 tuổi: 5 mL uống 3-4 lần một ngày khi cần thiết.

7-11 tuổi: 10 ml uống 3-4 lần một ngày khi cần thiết.

Lớn hơn hoặc bằng 12 tuổi: 15 ml uống mỗi 4 giờ khi cần thiết

Bảo quản

Ở nhiệt độ 25-30oC, nơi khô ráo, tránh ánh sáng.

Paracetamol Codeine tương kỵ với

Người bệnh không được kết hợp Codein với các dung dịch chứa aminophylin, amoni clorid, natri amobarbital, natri pentobarbital, natri phenobarbital, natri methicillin, natri nitrofurantoin, natri clorothiazid, natri bicarbonat, natri iodid, natri thiopental, natri heparin.

Không có tương kỵ về mặt bào chế.

Khi dùng quá liều Paracetamol – một chất chuyển hóa là N-acetyl-benzoquinonimin gây rất độc nặng cho Gan.

Dùng liều quá cao sẽ gây phân hủy tế bào gan, nhiễm toan chuyển hóa, bệnh lý não gây hôn mê, dẫn đến nguy kịch tử vong.

**Xử lý khi dùng quá liều:

Rửa dạ dày (tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống).

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất sulfhydryl, có lẽ tác động một phần do bổ sung dự trữ glutathion ở gan, N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Phải cho thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống Paracetamol. Điều trị với N-acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống Paracetamol. Khi cho uống, hòa loãng dung dịch N-acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5% và phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Cho uống N-acetylcystein với liều đầu tiên là 140mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm Paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.

Có thể dùng methionin, than hoạt tính và/hoặc các thuốc tẩy muối vì chúng có khả năng làm giảm hấp phụ Paracetamol.

Xử trí: Phục hồi hô hấp bằng cách cung cấp dưỡng khí và hô hấp hỗ trợ có kiểm soát. Chỉ định naloxon ngay bằng đường tiêm tĩnh mạch trong trường hợp nặng.

(Thông tin mang tính chất tham khảo, liên hệ Dược sĩ, bác sỹ chuyên khoa để được tư vấn chính xác)

Văn Quyết – Siêu Thị Thuốc Việt

Vì Sao Tiffy Là Thuốc Trị Cảm Cúm Không Gây Buồn Ngủ

Cảm cúm là 1 loại bệnh thông thường, không gây nguy hiểm cho cơ thể, nhưng lại ảnh hưởng rất lớn tới cuộc sống hàng ngày cũng như công việc của người bệnh. Khi bị cảm cúm người bệnh sẽ thấy những hiện tượng như: người mỏi mệt, sốt nhẹ, người nóng ran, đau đầu, sổ mũi, hắt hơi, nghẹt mũi,…….. Những triệu chứng này khiến cho cơ thế mỏi mệt, chán ăn, mất tập chung và không muốn làm gì cả. Trên thị trường hiện nay có rất nhiều các loại thuốc để chữa cảm cúm nhưng hầu như các loại thuốc này sẽ gây ra tác dụng phụ là buồn ngủ. Như vậy sẽ không tốt cho những người hay đi xe hoặc đang làm việc. Tiffy thuốc trị cảm cúm không gây buốn ngủ.

Nguồn gốc, xuất xứ của thuốc tiffy

Tiffy là 1 loại thuốc đặc trị bệnh cảm cúm có tên tiếng anh là Acetaminophen, được gọi tắt là tiffy. Đây là 1 loại thuốc trị cảm cúm mà đã xuất hiện lâu trên thị trường Việt Nam và được mọi người tin dùng. Tiffy với công dụng chữa bệnh cảm cúm đã dần khẳng định được thương hiệu của mình trên thị trường, tạo cho mình được chỗ đứng vững chắc trong lòng mọi người. Thuốc tiffy có màu xanh lá, có 2 dạng là dạng sirro và dạng viên nén, vỉ viên nén có 4 viên, dù có rất nhiều loại thuốc trị cảm cúm khác ra đời những tiffy luon là thương hiệu bán chạy trên thị trường Việt Nam.

Công dụng của thuốc tiffy

Trong thành phần của thuốc tiffy có lophenrain histamin và pseuohenrin những thành phần này trị cảm cúm, hạ sốt, choongs dị ứng và kháng viêm. Thuốc iffy có tác dụng làm co mạch ở mũi, chống sưng huyết vậy nên có tác dụng rất tốt trong việc chữa trị chứng sổ mũi, nghẹt mũi, nhức đầu, chữa viêm xonag, viêm mũi dị ứng điều rất hữu hiệu. Ngoài ra thuốc còn giúp hạ sốt, giảm đau, chữa đau răng, đau đầu………

Bạn có biết: Cách giảm sổ mũi cho trẻ nhanh lại an toàn ?

Cách dùng của thuốc tiffy

Thuốc tiffy có 2 dáng là dạng viên nén và dạng siro. Thường thì người lớn sẽ hay dùng viên nén, còn trẻ em sẽ thích hợp hơn với dạng siro. Cách dùng như sau: người trưởng thành mỗi ngày uống 2 đến 3 lần, mỗi lần 1 đến 2 viên nén. Trẻ em dưới 16 tuổi nên dùng dạng siro. Với trẻ từ 6 tháng tuổi đến 3 ngày tuổi thì dùng từ 2,5 ml đến 5 ml mỗi lần uống, ngày uống khoảng 3 lần sau mỗi bữa ăn. Với trẻ từ 3 tuổi đến 6 tuổi thì liều lượng uống sẽ cao hơn sẽ là 5 ml mỗi lần uống, mỗi ngày thì uống khoảng 3 lần sau ăn. Còn với trẻ mà trên 6 tuổi và dưới 12 tuổi thì uống từ 5 ml đến 10 ml trong mỗi lần uống, mỗi ngày uống khoảng 3 lần sau ăn. Đối với những trẻ dưới 6 tháng tuổi thì tuyệt đối không được sử dụng những loại thuốc này để uống nếu như chưa được sự chỉ dẫn của bác sỹ.

Những lưu ý khi sử dụng thuốc trị cảm cúm tiffy

Khi sử dụng thuốc cảm cúm tiffy nhớ đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng đừng để tình trạng lạm dụng, quá liều. Nếu như bị uống quá liều có thể sẽ gây ra tình trạng suy gan, ngộ độc gan, nếu uống nhiều quá có thể sẽ bị tử vong nếu không được đưa đi rửa ruột kịp thời. Không được dùng với những người đang có gặp vấn đề về gan, suy gan hay bị bệnh về gan. Nếu như sau khi dùng thuốc mà thấy các hiện tượng nóng người, mẩn ngứa, vàng da, mắt đỏ, nôn mửa,……. thì lập tức hãy ngưng sử dụng thuốc ngay và đi bệnh viện để kiểm tra.

Không nên dùng thuốc quá nhiều đối với người giá, vì những người cao tuổi thường hay bị huyết áp cao và dùng trong 1 thời gin dài thì họ sẽ bị nhờn thuốc, lúc này thuốc không còn tác dụng nữa. Tuyệt đối không được dùng cho trẻ em dưới 6 tháng tuổi khi mà chưa hỏi ý kiến của bác sỹ.

Thuốc Trị Cảm Cúm Ameflu Daytime +C

– Phản ứng phụ nghiêm trọng trên da mặc dù tỷ lệ mắc phải là không cao nhưng nghiêm trọng, thậm chí đe dọa tính mạng bao gồm hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc: Toxic epidermal necrolysis (TEN) hay hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính: Acute generalized exanthematous pustulosis (AGEP).

– Triệu chứng của các hội chứng nêu trên được mô tả như sau:

Hội chứng Steven-Johnson (SJS): là dị ứng thuốc thể bọng nước, bọng nước khu trú ở quanh các hốc tự nhiên: mặt, mũi, miệng, tai, bộ phận sinh dục và hậu môn. Ngoài ra có thể kèm sốt cao, viêm phổi, rối loạn chức năng gan, thận. Chẩn đoán hội chứng Steven-Johnson (SJS) khi có ít nhất 2 hốc tự nhiên bị tổn thương.

Hội chứng da nhiễm độc (TEN): là thể dị ứng thuốc nặng nhất, gồm:

Các tổn thương đa dạng ở da: ban dạng sởi, ban dạng tinh hồng nhiệt, hồng ban hoặc các bọng nuớc bùng nhùng, các tổn thương nhanh chóng lan tỏa khắp người

Tổn thương niêm mạc mắt: viêm giác mạc, viêm kết mạc mủ, loét giác mạc.

Tổn thương niêm mạc đường tiêu hóa: viêm miệng, trợt niêm mạc miệng, loét hầu, họng thực quản, dạ dày, ruột.

Tổn thương niêm mạc đường sinh dục, tiết niệu.

Ngoài ra còn có các triệu chứng toàn thân trầm trọng như sốt, xuất huyết đường tiêu hóa, viêm phổi, viêm cầu thận, viêm gan…tỷ lệ tử vong cao 15 – 30%.

Hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP): mụn mủ vô trùng nhỏ phát sinh trên nền hồng ban lan rộng. Tổn thương thường xuất hiện ở các nếp gấp như nách, bẹn và mặt, sau đó có thế lan rộng toàn thân. Triệu chứng toàn thân thường có là sốt, xét nghiệm máu bạch cầu trung tính tăng cao.

– Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do Acetaminophen gây ra thì không đuợc dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.

Không dùng với các thuốc khác có chứa Acetaminophen.

Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn có bệnh: tim mạch, bệnh gan, tiểu đường, cường giáp, ho tiết rất nhiều đàm, cao huyết áp, suy thận, tăng nhẵn áp, tăng oxalat niệu, tiểu khó do phì đại tuyến tiền liệt và ho mạn tính kéo dài do hút thuốc lá, do hen phế quản, Viêm phế quản mạn tính hoặc khí phế thũng.

Ngưng dùng thuốc và tham khảo ý kiến bác sĩ nếu:

– Có các triệu chứng mới.

– Đỏ da hoặc sưng phù.

– Cơn đau, sung huyết mũi, hoặc ho nặng hơn hoặc kéo dài hơn 7 ngày.

– Sốt nặng hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày.

– Cảm giác bồn chồn, chóng mặt hoặc mất ngủ.

– Ho tái phát hoặc có kèm theo sốt, phát ban da hoặc nhức đầu kéo dài.

Đây có thể là dấu hiệu của bệnh lý trầm trọng hơn.

Do tác dụng kích thích nhẹ, không nên dùng thuốc vào cuối ngày (buổi tối).

Cập nhật thông tin chi tiết về Trị Cảm Cúm: Paracetamol Không Phải Là Thuốc Đặc Trị trên website Sdbd.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!