Thuốc Cảm Cúm Tamiflu / Top 3 # Xem Nhiều Nhất & Mới Nhất 2/2023 # Top View | Sdbd.edu.vn

Thuốc Trị Cảm Cúm Tamiflu 75 Mg

Tamiflu 75 mg là thuốc gì ?

Tamiflu 75 mg là thuốc phòngMỗi chống bệnh cảm cúm do virus gây nên. viên nang cứng chứa oseltamivir phosphate tương đương với 75 mg oseltamivir.

Tamiflu 75 mg có tác dụng chữa bệnh gì?

Tamiflu được chỉ định ở người lớn và trẻ em, kể cả trẻ sơ sinh đủ tháng có triệu chứng điển hình là cúm, khi virut cúm đang lưu hành trong cộng đồng. Hiệu quả đã được chứng minh khi bắt đầu điều trị trong vòng hai ngày kể từ khi xuất hiện triệu chứng đầu tiên.

– Phòng ngừa sau phơi nhiễm ở những người từ 1 tuổi trở lên sau khi tiếp xúc với một trường hợp cúm được chẩn đoán lâm sàng khi virus cúm đang lưu hành trong cộng đồng.

– Việc sử dụng Tamiflu thích hợp để phòng ngừa cúm nên được xác định theo từng trường hợp tùy theo hoàn cảnh và dân số cần bảo vệ. Trong các tình huống đặc biệt (ví dụ trong trường hợp không phù hợp giữa các chủng vi-rút lưu hành và vắc-xin và tình huống dịch bệnh), việc phòng ngừa theo mùa có thể được xem xét ở những cá nhân từ một tuổi trở lên.

– Tamiflu được chỉ định để phòng ngừa cúm sau phơi nhiễm ở trẻ nhỏ dưới 1 tuổi trong khi dịch cúm bùng phát

Thuốc Tamiflu có thể được dùng kèm hoặc không kèm theo thức ăn. Tuy nhiên, dùng Tamiflu kèm với thức ăn có thể làm tăng khả năng dung nạp thuốc ở một số bệnh nhân. Trong trường hợp hỗn dịch uống Tamiflu không sẵn có, người lớn, thanh thiếu niên và trẻ em không thể nuốt viên thuốc, có thể uống Tamiflu bằng cách mở viên nang và cho toàn bộ lượng thuốc trong viên nang vào một lượng vừa đủ (tối đa 1 thìa cà phê) thức uống ngọt như siro chocolate thường hoặc loại không đường, mật ong (chỉ dành cho trẻ em trên hai tuổi), đường nâu sáng hoặc đường tinh khiết hoà tan trong nước, kem tươi, sữa đặc có đường, nước sốt táo hoặc sữa chua để che giấu vị đắng của thuốc. Khuấy đều hỗn hợp và đưa cho bệnh nhân. Cần uống hỗn hợp này ngay sau khi pha chế.

Chống chỉ định

Quá mẫn cảm với hoạt chất hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc

Cảnh báo đặc biệt và biện pháp phòng ngừa khi sử dụng

Oseltamivir chỉ có hiệu quả đối với bệnh do vi-rút cúm gây ra. Không có bằng chứng về hiệu quả của oseltamivir trong bất kỳ bệnh nào gây ra bởi các tác nhân khác ngoài virus cúm

Tamiflu 75mg là thuốc kê toa được sử dụng khi có chỉ định của bác sĩ. Để tìm mua Tamiflu 75mg khách hàng mang toa thuốc đến các nhà thuốc bệnh viện hoặc đặt mua trên daugiatuthien.com.vn nhằm đảm bảo nguồn gốc với giá ưu đãi nhất.

Thuốc Tamiflu 75mg được công ty nhập khẩu niêm yết giá, tuy nhiên sẽ ít nhiều chênh lệch ở những nhà thuốc khác nhau. Để biết giá chính xác và giá rẻ nhất thị trường hãy liên hệ 0909.610.736 chúng tôi sẽ tư vấn miễn phí cho quý khách.

Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm

Bài viết Thuốc trị cảm cúm Tamiflu 75 mg với mục đích chia sẻ kiến thức, mang tính tham khảo, không mua bán kinh doanh thuốc. Bệnh nhân không được tự ý mua và sử dụng thuốc mà không có chỉ định bác sĩ. chúng tôi không chịu trách nhiệm, miễn trừ trách nhiệm. Bệnh nhân phải tuân theo chỉ định bác sĩ có chuyên môn.

Nguồn bài viết Thuốc trị cảm cúm Tamiflu 75 mg do chúng tôi tổng hợp và biên soạn.

Thuốc Đặc Trị Cúm A Tamiflu 75 Mg

Tamiflu 75mg là thuốc gì?

Thuốc đặc trị cúm A Tamiflu 75mg với hoạt chất chính là oseltamivir có tác dụng phòng và điều trị các bệnh cúm chủng A bao gồm: H5N1, H1N1, H3N2….

Mỗi viên nang cứng chứa oseltamivir phosphate tương đương với 75mg oseltamivir.

Tamiflu được chỉ định ở người lớn và trẻ em, kể cả trẻ sơ sinh đủ tháng có các triệu chứng điển hình của bệnh cúm, khi virus cúm đang lưu hành trong cộng đồng. Hiệu quả đã được chứng minh khi bắt đầu điều trị trong vòng hai ngày kể từ khi xuất hiện triệu chứng đầu tiên. Và trong 3 ngày virus cúm sẽ bị vô hiệu hóa

– Phòng ngừa sau phơi nhiễm ở những người từ 1 tuổi trở lên sau khi tiếp xúc với một trường hợp cúm được chẩn đoán lâm sàng khi virus cúm đang lưu hành trong cộng đồng.

– Việc sử dụng thuốc Tamiflu thích hợp để phòng ngừa cúm nên được xác định theo từng trường hợp tùy theo hoàn cảnh và dân số cần bảo vệ. Trong các tình huống đặc biệt (ví dụ trong trường hợp không phù hợp giữa các chủng vi-rút lưu hành và vắc-xin và tình huống dịch bệnh), việc phòng ngừa theo mùa có thể được xem xét ở những cá nhân từ một tuổi trở lên.

– Tamiflu được chỉ định để phòng ngừa cúm sau phơi nhiễm ở trẻ nhỏ dưới 1 tuổi trong khi dịch cúm bùng phát

Tamiflu không thể thay thế cho việc tiêm phòng cúm, việc điều trị nên theo liều lượng và chỉ định của bác sĩ chuyên môn. Tuyệt đối tránh tự ý mua sử dụng

Tamiflu viên nang cứng và huyền phù Tamiflu là công thức tương đương sinh học. Có thể dùng liều 75 mg

– một viên 75 mg hoặc

– một viên 30 mg cộng với một viên 45 mg hoặc

– bằng cách dùng một liều 30 mg cộng với một liều 45 mg huyền phù.

Bột Tamiflu được sản xuất thương mại cho hỗn dịch uống (6 mg / ml) là sản phẩm được ưa thích cho bệnh nhân nhi và người lớn gặp khó khăn khi nuốt viên nang hoặc khi cần liều thấp hơn.

Người lớn và thanh thiếu niên từ 13 tuổi trở lên

Điều trị : Liều uống khuyến cáo là 75 mg oseltamivir hai lần mỗi ngày trong 5 ngày cho thanh thiếu niên (13 đến 17 tuổi) và người lớn.

Điều trị nên được bắt đầu càng sớm càng tốt trong vòng hai ngày đầu tiên kể từ khi xuất hiện triệu chứng cúm.

Phòng ngừa sau phơi nhiễm : Liều khuyến cáo để phòng ngừa cúm sau khi tiếp xúc gần gũi với người bị nhiễm bệnh là 75 mg oseltamivir mỗi ngày một lần trong 10 ngày cho thanh thiếu niên (13 đến 17 tuổi) và người lớn.

Trị liệu nên bắt đầu càng sớm càng tốt trong vòng hai ngày sau khi tiếp xúc với người bị nhiễm bệnh.

Phòng ngừa trong dịch cúm trong cộng đồng : Liều khuyến cáo để phòng ngừa cúm trong khi bùng phát cộng đồng là 75 mg oseltamivir mỗi ngày một lần trong tối đa 6 tuần.

Trẻ em từ 1 đến 12 tuổi

Tamiflu 30 mg, 45 mg và 75 mg viên nang và hỗn dịch uống có sẵn cho trẻ sơ sinh và trẻ em từ 1 tuổi trở lên

Điều trị : Các chế độ dùng thuốc điều chỉnh cân nặng sau đây được khuyến nghị để điều trị cho trẻ sơ sinh và trẻ em từ 1 tuổi trở lên:

Điều trị nên được bắt đầu càng sớm càng tốt trong vòng hai ngày đầu tiên kể từ khi xuất hiện triệu chứng cúm.

Phòng ngừa sau phơi nhiễm: Liều phòng ngừa sau phơi nhiễm được khuyến nghị của Tamiflu là:

Phòng ngừa trong dịch cúm trong cộng đồng : Phòng ngừa trong dịch cúm chưa được nghiên cứu ở trẻ em dưới 12 tuổi.

Trẻ sơ sinh 0 – 12 tháng tuổi

Điều trị : Liều điều trị được khuyến nghị cho trẻ 0 – 12 tháng tuổi là 3 mg / kg hai lần mỗi ngày. Điều này dựa trên dữ liệu dược động học và an toàn chỉ ra rằng liều này ở trẻ sơ sinh 0 – 12 tháng cung cấp nồng độ trong huyết tương của thuốc pro và chất chuyển hóa được dự đoán là có hiệu quả lâm sàng với hồ sơ an toàn có thể so sánh với trẻ lớn và người lớn. Phác đồ dùng thuốc sau đây được khuyến nghị để điều trị cho trẻ 0 – 12 tháng tuổi:

Điều trị nên được bắt đầu càng sớm càng tốt trong vòng hai ngày đầu tiên kể từ khi xuất hiện triệu chứng cúm.

Khuyến cáo về liều này không dành cho trẻ sinh non, tức là những trẻ có độ tuổi sau khái niệm dưới 36 tuần. Dữ liệu không đầy đủ có sẵn cho những bệnh nhân này, trong đó có thể cần dùng liều khác nhau do sự non nớt của các chức năng sinh lý.

Phòng ngừa sau phơi nhiễm : Liều dự phòng được khuyến cáo cho trẻ nhỏ dưới 1 tuổi trong khi dịch cúm bùng phát là một nửa liều điều trị hàng ngày. Điều này dựa trên dữ liệu lâm sàng ở trẻ sơ sinh và trẻ em từ 1 tuổi trở lên và người lớn cho thấy rằng liều dự phòng tương đương với một nửa liều điều trị hàng ngày có hiệu quả lâm sàng trong phòng ngừa cúm. Phác đồ điều trị dự phòng theo liều điều chỉnh theo độ tuổi sau đây được khuyến nghị cho trẻ từ 0 – 12 tháng tuổi

Khuyến cáo về liều này không dành cho trẻ sinh non, tức là những trẻ có độ tuổi sau khái niệm dưới 36 tuần. Dữ liệu không đầy đủ có sẵn cho những bệnh nhân này, trong đó có thể cần dùng liều khác nhau do sự non nớt của các chức năng sinh lý.

Phòng ngừa trong dịch cúm trong cộng đồng : Phòng ngừa trong dịch cúm chưa được nghiên cứu ở trẻ 0-12 tháng tuổi.

Để được hướng dẫn về việc chuẩn bị công thức ngoài da

Không cần điều chỉnh liều hoặc để điều trị hoặc phòng ngừa ở bệnh nhân rối loạn chức năng gan. Không có nghiên cứu đã được thực hiện ở bệnh nhân nhi bị rối loạn gan.

Không cần điều chỉnh liều, trừ khi có bằng chứng suy thận vừa hoặc nặng.

Bệnh nhân suy giảm miễn dịch

Liều uống khuyến cáo là 75 mg oseltamivir hai lần mỗi ngày trong 10 ngày cho người lớn. Điều trị nên được bắt đầu càng sớm càng tốt trong vòng hai ngày đầu tiên kể từ khi xuất hiện triệu chứng cúm.

Dự phòng theo mùa: Thời gian điều trị dự phòng theo mùa dài hơn đến 12 tuần đã được đánh giá ở bệnh nhân suy giảm miễn dịch

Dùng đường uống.

Bệnh nhân không thể nuốt viên nang có thể nhận được liều Tamiflu thích hợp.

Quá mẫn cảm với hoạt chất hoặc với bất kỳ tá dược nào được liệt kê trong thành phần thuốc

Tamiflu không thể thay thế cho việc tiêm phòng cúm . Sử dụng Tamiflu không được ảnh hưởng đến việc đánh giá các cá nhân để tiêm phòng cúm hàng năm. Việc bảo vệ chống lại cúm chỉ kéo dài chừng nào Tamiflu được quản lý. Tamiflu chỉ nên được sử dụng để điều trị và phòng ngừa cúm khi dữ liệu dịch tễ học đáng tin cậy chỉ ra rằng virus cúm đang lưu hành trong cộng đồng.

Tính mẫn cảm của các chủng vi-rút cúm lưu hành với oseltamivir đã được chứng minh là rất khác nhau. Do đó, các bác sĩ kê đơn nên tính đến các thông tin gần đây nhất về các mẫu nhạy cảm của oseltamivir của các virus hiện đang lưu hành khi quyết định có nên sử dụng Tamiflu hay không.

Tình trạng đồng thời nghiêm trọng

Bệnh nhân suy giảm miễn dịch

Hiệu quả của oseltamivir trong điều trị hoặc điều trị dự phòng cúm ở bệnh nhân suy giảm miễn dịch chưa được xác định rõ ràng. Tuy nhiên, thời gian điều trị cúm ở bệnh nhân trưởng thành bị suy giảm miễn dịch nên là 10 ngày, vì không có nghiên cứu nào về một đợt điều trị ngắn hơn của oseltamivir ở nhóm bệnh nhân

Bệnh tim / hô hấp

Hiệu quả của oseltamivir trong điều trị các đối tượng mắc bệnh tim mãn tính và / hoặc bệnh hô hấp chưa được thiết lập. Không có sự khác biệt về tỷ lệ biến chứng đã được quan sát giữa các nhóm điều trị và giả dược trong dân số này

Hiện tại không có dữ liệu cho phép khuyến nghị liều cho trẻ sinh non (<36 tuần tuổi sau khi có khái niệm).

Suy thận nặng

Điều chỉnh liều được khuyến nghị cho cả điều trị và phòng ngừa ở thanh thiếu niên (13 đến 17 tuổi) và người lớn bị suy thận nặng. Không có đủ dữ liệu lâm sàng ở trẻ sơ sinh và trẻ em (từ 1 tuổi trở lên) bị suy thận để có thể đưa ra bất kỳ khuyến nghị về liều dùng nào

Biến cố thần kinh

Các sự kiện tâm thần kinh đã được báo cáo trong khi dùng Tamiflu ở bệnh nhân bị cúm, đặc biệt là ở trẻ em và thanh thiếu niên. Những sự kiện này cũng được trải nghiệm bởi bệnh nhân bị cúm mà không cần dùng oseltamivir. Bệnh nhân cần được theo dõi chặt chẽ các thay đổi hành vi, và lợi ích và rủi ro của việc tiếp tục điều trị nên được đánh giá cẩn thận cho từng bệnh nhân

Hiện nay mỗi dịp cuối năm thường xuất hiện dịch bệnh cúm A ( vì xuất hiện theo mùa nên thường gọi là cúm mùa). Bệnh dễ lây lan trong cộng đồng, người mắc bệnh có triệu chứng sốt cao liên tục mà khi dùng các loại hạ sốt thông thường không hiệu quả. Bệnh có thể tự giảm và hết qua thời gian. Tuy nhiên để rút ngắn thời gian bệnh cũng như đảm bảo sức khỏe đặc biệt là với trẻ nhỏ nhằm chống co giật.

Thuốc Tamiflu hiện tại khó tìm mua tại các nhà thuốc, do vậy khi có nhu cầu khách hàng nên liên hệ đặt trước tại các nhà thuốc lớn. Ngoài ra khách có thể đặt mua trên shop thuốc tây đặc trị hoặc liên hệ hotline 0898.08.08.25 để tìm mua

Thuốc Tamiflu 75mg hàng công ty được nhập khẩu và niêm yết giá bán, tuy nhiên do nhu cầu thuốc khang hiếm giá có thể tăng cao. Để đảm bảo mua được thuốc đúng chuẩn với giá tốt, khách nên đặt mua trên shop thuốc tây đặc trị

Thuốc tây đặc trị – kênh bán lẻ với giá sỉ, giao hàng toàn quốc miễn phí ship với đơn hàng từ 500k

Thuốc Cảm Cúm Paracetamol + Phenylephrine

Hoạt chất : Paracetamol + Phenylephrine Thuốc giảm đau hạ sốt dạng kết hợp.

Mã ATC (Anatomical Therapeutic Chemical): N02BE01 , R01BA53.

Brand name: Decolgen ND.

Generic : Paracetamol + Phenylephrine

2. Dạng bào chế – Hàm lượng: Dạng thuốc và hàm lượng

Viên nén Paracetamol (acetaminophen) 500mg, Phenylephrine Hydrochloride 10mg.

► Kịch Bản: PharmogTeam

► Youtube: https://www.youtube.com/c/pharmog

► Facebook: https://www.facebook.com/pharmog/

► Group : Hội những người mê dược lý

► Instagram : https://www.instagram.com/pharmogvn/

► Website: pharmog.com

4. Ứng dụng lâm sàng: 4.1. Chỉ định:

Điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cảm, viêm xoang và các rối loạn của đường hô hấp trên.

4.2. Liều dùng – Cách dùng:

Cách dùng : Dùng uống.

Liều dùng:

(Uống 3 hay 4 lần một ngày)

Tính theo Paracetamol:

Người lớn: 500 – 1000 mg/lần.

Trẻ em: 2 – 6 tuổi: 250 mg/lần, 7 – 12 tuổi: 250 – 1000 mg/lần.

Không khuyến cáo dùng cho trẻ em dưới 2 tuổi.

Hoặc theo sự hướng dẫn của thầy thuốc.

4.3. Chống chỉ định:

Nhạy cảm với các thành phần của thuốc. Nghiện rượu. Suy gan hay thận nặng. Viêm gan tiến triển do virus.

Paracetamol: người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase.

Phenylephrine: không được dùng thuốc khi không có hướng dẫn của bác sĩ trong các trường hợp sau: bệnh tuyến giáp, đái tháo đường, cao huyết áp và các bệnh tim mạch khác, khó tiểu do phì đại tiền liệt tuyến.

4.4 Thận trọng: Paracetamol (acetaminophen):

Cần thận trọng khi dùng paracetamol (acetaminophen) trong các trường hợp sau: bệnh phenylceton niệu, bệnh nhân đang sử dụng thuốc kháng đông uống, bệnh nhân đang uống rượu trong thời gian dài, suy thận nặng.

Paracetamol (acetaminophen) tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát, sần ngứa và mày đay. Các phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch, và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra.

Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất P -aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.

Thận trọng với người suy giảm chức năng gan hoặc thận.

Phenylephrine:

Bệnh nhân nên ngưng thuốc có chứa phenylephrine và cần tư vấn với bác sĩ nếu triệu chứng kéo dài hơn 7 ngày; hay có các triệu chứng kèm theo như sốt cao, xuất hiện triệu chứng bồn chồn, chóng mặt, mất ngủ. Bệnh nhân cũng không nên dùng thuốc có chứa phenylephrine khi đang được điều trị hay vừa chấm dứt điều trị (trong 2 tuần) với thuốc ức chế MAO.

Tác động của thuốc trên người lái xe và vận hành máy móc.

Cần thận trọng khi sử dụng cho các đối tượng lái xe và vận hành máy móc.

4.5 Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú: Xếp hạng cảnh báo

AU TGA pregnancy category: NA

US FDA pregnancy category: NA

Thời kỳ mang thai:

Sử dụng phenylephrine cho bệnh nhân ở giai đoạn cuối thai kỳ hay đang chuyển dạ có thể gây thiếu oxy và làm chậm nhịp tim cho thai nhi do tăng co bóp cơ tử cung và giảm tưới máu tử cung.

Thời kỳ cho con bú:

Phenylephrine không thấy xuất hiện trong sữa mẹ, tuy nhiên nên cẩn trọng khi dùng cho phụ nữ cho con bú.

4.6 Tác dụng không mong muốn (ADR): Paracetamol (acetaminophen):

Ít gặp: ban da, loạn tạo máu, thiếu máu, bệnh thận. Hiếm gặp: phản ứng quá mẫn.

Phenylephrine:

Phenylephrine có thể gây bồn chồn, lo lắng, căng thẳng, suy nhược, chóng mặt, đau ngực, run, suy hô hấp, tím tái, phản ứng dựng lông.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc. 4.7 Hướng dẫn cách xử trí ADR:

Ngừng sử dụng thuốc. Với các phản ứng bất lợi nhẹ, thường chỉ cần ngừng thuốc. Trường hợp mẫn cảm nặng hoặc phản ứng dị ứng, cần tiến hành điều trị hỗ trợ (giữ thoáng khí và dùng epinephrin, thở oxygen, dùng kháng histamin, corticoid…).

4.8 Tương tác với các thuốc khác:

Uống dài ngày liều cao paracetamol (acetaminophen) làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của các thuốc chống đông (như coumarin, dẫn chất indandion).

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ độc tính trên gan của paracetamol (acetaminophen).

4.9 Quá liều và xử trí:

Ngộ độc paracetamol (acetaminophen) có thể do dùng 1 liều độc duy nhất, hoặc do uống lặp lại liều lớn (ví dụ 7.5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày), hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là tác dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất dó quá liều và có thể gây tử vong. Buồn nôn, nôn, đau bụng thường xảy ra trong vòng 2 – 3 giờ và các triệu chứng tổn thương gan rõ rệt trong vòng 2 – 4 ngày sau khi uống liều độc của thuốc. Điều trị gồm có súc rửa dạ dày; acetylcystein là thuốc giải độc hiệu quả nhất nếu được bắt đầu trong vòng 10 – 12 giờ sau khi uống quá liều; tuy nhiên acetylcystein vẫn có tác dụng nếu được điều trị trong vòng 24 giờ.

Dùng quá liều phenylephrine làm tăng huyết áp, nhức đầu, cơn co giật, xuất huyết não, đánh trống ngực, ngoại tâm thu, bồn chồn. Nhịp tim chậm thường xảy ra sớm. Khi xảy ra quá liều, biện pháp gây nôn và/hoặc súc rửa dạ dày nên được thực hiện càng sớm càng tốt. Trong trường hợp tăng huyết áp đáng kể có thể dùng thuốc chẹn α-adrenergic như phentolamine.

5. Cơ chế tác dụng của thuốc : 5.1. Dược lực học:

Giảm nhức đầu, đau, sốt.

Giảm nghẹt mũi, sổ mũi.

Không gây buồn ngủ.

Nhờ các tác dụng dược lý sau đây:

Paracetamol (acetaminophen) – thuốc giảm đau, hạ sốt không gây nghiện. Thuốc làm tăng ngưỡng chịu đau, kiểm soát chứng nhức đầu, đau cơ, đau khớp, và các tình trạng khó chịu thường đi kèm với cảm.

Phenylephrine – tác động trực tiếp trên các thụ thể α-adrenergic trên niêm mạc đường hô hấp đưa đến tác động co mạch làm co niêm mạc mũi đang bị trương phồng, giảm phù nề, sung huyết mô, sung huyết mũi và làm tăng thông khí qua mũi, đặc biệt ở các vùng mà thuốc xịt, thuốc nhỏ giọt hoặc các dạng thuốc tác dụng tại chỗ không thể vào đến được.

Cơ chế tác dụng:

Paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt. Cơ chế tác dụng của thuốc được cho là ức chế tổng hợp prostaglandin, chủ yếu tại thần kinh trung ương.

Cơ chế tác dụng a-adrenergic của phenylephrin là do ức chế sản xuất AMP vòng (cAMP: cyclic adenosin -3′, 5′-monophosphat) thông qua ức chế enzym adenyl cyclase, trong khi tác dụng β-adrenergic là do kích thích hoạt tính adenyl cyclase. Phenylephrin cũng có tác dụng gián tiếp do giải phóng norepinephrin từ các nang chứa vào tuần hoàn. Thuốc có thế gây quen thuốc nhanh, tức là tác dụng giảm đi khi dùng lặp lại nhiều lần, nhưng nhà sản xuất cho là không gây quen thuốc nhanh.

[XEM TẠI ĐÂY] 5.2. Dược động học:

Paracetamol hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1.25 – 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan thành N – acetyl – benzoquinonimin và được thải trừ qua thận.

Phenylephrin hấp thu rất thất thường qua đường tiêu hóa do bị chuyến hóa ngay trên đường tiêu hóa thông qua enzym MAO, nên sinh khả dụng của thuốc chỉ đạt < 38%. Phenylephrin bị chuyển hóa ở gan và ruột nhờ enzym monoaminoxidase (MAO) nhờ phản ứng oxy hóa khử amin và phản ứng liên hợp với acid glucuronic. Thuốc được thải trừ qua thận chủ yếu ở dạng chưa bị chuyển hóa. Nửa đời thải trừ t/2 a khoảng 5 phút và t/2 p khoảng 2 – 3 giờ.

5.3 Giải thích:

Chưa có thông tin. Đang cập nhật.

5.4 Thay thế thuốc :

Chưa có thông tin. Đang cập nhật.

6.2. Tương kỵ :

Không áp dụng.

6.3. Bảo quản:

Nơi khô, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30°C.

6.4. Thông tin khác :

Không có.

Hoặc HDSD Thuốc.

Thuốc Cảm Cúm Taisho Pabron Gold A

Taisho Pabron Gold A là bột hỗ trợ điều trị cảm cúm, sổ mũi, ho khan, đau đầu hay viêm họng, sốt cao,… được làm từ các thành phần thiên nhiên, được chứng nhận chất lượng cao, an toàn cho người dùng, đặc biệt là trẻ em trên 12 tuổi.

– Tasho là thương hiệu nổi tiếng của Nhật với những dòng TPCN, thuốc điều trị bệnh tại chỗ của Nhật, chăm sóc sức khỏe tại nhà.– Thuốc cảm cúm Taisho Nhật chuyên đặc trị các loại bệnh như cảm cúm, hắt hơi, sổ mũi,… Đồng thời, mang trong mình những thành phần được làm từ thiên nhiên nguyên chất 100%, thuốc cảm cúm Nhật Taisho an toàn tuyệt đối cho người sử dụng.– Thuốc cảm cúm Taisho nhật dưới dạng bột với mùi dễ chịu rất dễ sử dụng cho cả người lớn lẫn trẻ em. Đây là một sản phẩm không thể thiếu trong tủ thuốc gia đình bởi sự tốt và an toàn của nó.

Methyl dl – ephedrine hydrochloride – 20mgPhosphate Dihydrocodeine – 8mgGuaifenesin – 60mgCafein khan – 25mgAcetaminophen – 300mgRiboflavin (vitamin B2) – 4mgClorpheniramin maleat – 2,5mg

– Chuyên điều trị các bệnh cảm cúm, ho khan, sổ mũi, nghẹt mũi, đau đầu, sốt cao, viêm họng, viêm phế quản, … ở trẻ nhỏ cũng như người trường thành.– Thành phần chính trong gói thuốc cúm 100% tự nhiên để trị tận gốc.– Giảm ho khan, đặc đờm trong cổ họng.– Mở rộng phế quản, để việc hít thở được dễ dàng hơn– Hạ sốt nhanh chóng, giảm đau rát ở cổ họng do ho lâu, có đàm.– Ngăn chặn các triệu chứng sổ mũi, mũi đặc, nghẹn mũi, khó thở– Giảm cơn đau đầu.– Ngoài ra thuốc còn bổ sung thêm nhiều loại vitamin thiết yếu trong thời gian cơ thể phải chống chọi với bệnh cảm

– Pha 1 gói thuốc cúm với nước đun sôi để nguội, uống sau khi ăn 30 phút.

– Uống thuốc cúm Taisho 3 lần/ngày.

– Trẻ từ 12-14 tuổi: 2/3 gói/lần

– Từ 15 tuổi trở lên: 1 gói/lần

( Đối tượng không nên dùng thuốc )– Người đang điều khiển tàu xe, vì thuốc có tác dụng phụ là gây buồn ngủ.– Người bẩm sinh hoặc đang dị ứng với các thành phần của thuốc.– Khi sử dụng thì tốt nhất không dùng song song với thuốc chống say tàu xe, thuốc dị ứng, thuốc trị cảm lạnh khác, hạ sốt, an thần, viêm mũi, hen suyễn,…– Phụ nữ đang mang thai và cho con bú.– Trẻ nhỏ dưới 12 tuổi

CN1: 184B Lê Văn Sỹ, phường 10, Phú Nhuận

CN2: 53 Trần Huy Liệu, phường 12, Phú Nhuận