Bạn đang xem bài viết Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Không Gây Buồn Ngủ Panadol (500Mg) được cập nhật mới nhất trên website Sdbd.edu.vn. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất.
Thuốc giảm đau, hạ sốt Panadol 500mg vỉ xanh dương có thành phần là Paracetamol 500mg, được dùng để hạ sốt, giảm đau từ nhẹ đến vừa bao gồm: Đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau cơ xương khớp, đau sau khi tiêm Vacxin, đau răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
Thuốc giảm đau, hạ sốt Panadol 500mg vỉ xanh dương có thành phần là Paracetamol 500mg
Công dụng của thuốc giảm đau hạ sốt Panadol
Điều trị triệu chứng các cơn đau vừa và nhẹ, bao gồm đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau cơ xương khớp, đau sau khi tiêm vac-xin, đau răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa.
Paracetamol 500mg, tá dược vừa đủ 1 viên.
a. Người lớn (kể cả người cao tuổi) và trẻ em từ 12 tuổi trở lên:Dùng 500mg đến 1g paracetamol (1 – 2 viên/lần), sau mỗi 4 – 6 giờ nếu cần.Chỉ dùng đường uống.Liều tối đa hàng ngày: 4000mg (8 viên).Không dùng quá liều chỉ định.Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.Khoảng cách liều tối thiểu: 4 giờ.b. Trẻ em từ 6 đến 11 tuổi:Dùng 250 – 500mg sau mỗi 4 đến 6 giờ nếu cần.Liều tối đa hàng ngày: 60mg/kg cân nặng chia thành nhiều lần, mỗi lần 10 – 15mg/kg cân nặng dùng trong 24 giờ.Không dùng quá liều chỉ định.Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.Không dùng quá 4 liều trong 24 giờ.Khoảng cách liều tối thiểu: 4 giờ.Thời gian tối đa dùng thuốc không có tư vấn của bác sĩ: 3 ngày.c. Trẻ em dưới 6 tuổi: Không khuyến cáo dùng thuốc cho trẻ em dưới 6 tuổi.
Chống chỉ định Paracetamol cho những bệnh nhân có tiền sử quá mẫn cảm với Paracetamol hoặc bất với kỳ tá dược nào của thuốc.
Những bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng Paracetamol
Mua Thuốc giảm đau hạ sốt không gây buồn ngủ Panadol ở đâu?
Nhathuocsuckhoe.com cam kết cung cấp các sản phẩm Thuốc Panadol giảm đau hạ sốt chính hãng 100%. Để đặt mua sản phẩm, quý khách có thể lựa chọn một trong các hình thức sau đây:
– Mua hàng online tại website: Nhathuocsuckhoe.com
– Mua hàng trực tiếp qua địa chỉ:
Hà Nội: Quý khách vui lòng đặt hàng Online hoặc qua số điện thoại
Hồ Chí Minh: Số 62, Yên Đỗ, Phường 1, Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh
– Liên hệ tới số Hotline: 024.6652.3810
Tên sản phẩm: Thuốc giảm đau hạ sốt không gây buồn ngủ Panadol
Quy cách: Hộp 10 vỉ x 12 viên
Xuất xứ: Anh
Nhà sản xuất: GlaxoSmithKline
Để xa tầm tay trẻ em. Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Dược sĩ Hà Hằng – Cố vấn chuyên môn sản phẩm sức khỏe trên Nhathuocsuckhoe.com. Nếu cần thêm thông tin xin hỏi ý kiến Bác sĩ.
Thuốc Efferalgan 500Mg Có Gây Buồn Ngủ Không?
Thuốc efferalgan 500mg có gây buồn ngủ không? – Kiến thức thể chất tổng hợp.
nội dung bài viết được viết bởi Dược sĩ Cao Thanh Tú – Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Vinmec Times City
Efferalgan nói riêng và các thuốc chỉ chứa paracetamol nói chung đều không gây buồn ngủ. Hiện nay chưa có tác động nào của thuốc Efferalgan 500mg lên khả năng lái xe và vận hành máy móc được báo cáo. Tuy nhiên, trên thị trường hiện có sản phẩm Efferalgan codein.
Thuốc Efferalgan chứa hoạt chất chính là paracetamol (hay Acetaminophen), một chất có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Thuốc được pha chế dưới dạng viên nén sủi bọt vì vậy người dùng phải hòa tan thuốc vào một cốc nước trước lúc uống. Do thuốc đã được giải phóng, hòa tan sẵn trước lúc đưa vào khung người nên thuốc có tác dụng nhanh hơn và thích hợp sử dụng với những người khó nuốt.
Loại thuốc này còn có chứa cả paracetamol và codein – một thành phần hoàn toàn có thể gây buồn ngủ, chóng mặt. Vì vậy cần thận trọng khi sử dụng Efferalgan codein khi lái xe hoặc vận hành máy móc, hoặc làm những công việc đòi hỏi sự tỉnh táo.
Cần hòa tan viên thuốc hoàn toàn vào một cốc nước (khoảng 200 ml) trước lúc uống. Không bao giờ được bẻ nhỏ viên sủi bọt hoặc bỏ nguyên viên vào miệng để uống.
Người có bệnh gan, thận, nghiện rượu mạn tính, uống rượu quá nhiều hoặc tiền sử nghiện rượu nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước lúc dùng. Không uống rượu và đồ uống có cồn trong thời gian dùng thuốc vì cồn hoàn toàn có thể làm tăng độc tính trên gan, thận của thuốc.
Một số người hoàn toàn có thể dị ứng với thuốc. Vì vậy khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da thứ nhất hoặc bất kỳ dấu hiện phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc. Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.
Nhìn chung, thuốc an toàn khi sử dụng ở liều khuyến cáo.
Sử dụng thuốc quá liều khuyến cáo hoàn toàn có thể gây độc tính trên gan, thận với các biểu thị: nước tiểu sậm màu, phân có màu đất sét, vàng da, vàng mắt, nguy hiểm hơn hoàn toàn có thể dẫn
tới tử vong.
Triệu chứng quá liều: những triệu chứng ngộ độc thường xuất hiện trong 24 giờ đầu, gồm buồn nôn, nôn, chán ăn, da tái, không dễ chịu và đổ mồ hôi. Quá liều hoàn toàn có thể dẫn tới hoại tử gan hoàn toàn và không phục sinh. Hiện nay trên thị trường có rất nhiều thuốc chứa paracetamol, vì vậy cần thận trọng khi phối hợp Efferalgan với các thuốc khác để tránh quá liều, đặc biệt là các loại thuốc giảm đau, thuốc điều trị các triệu chứng ho, cảm lạnh.
Không nên dùng thuốc Efferalgan 500mg quá 5 ngày trong các trường hợp đau hoặc quá 3 ngày trong các trường hợp sốt. Nếu cơn đau kéo dài hơn 5 ngày hoặc sốt kéo dài hơn 3 ngày và nếu triệu chứng nghiêm trọng hơn hoặc xuất hiện thêm bất kỳ triệu chứng nào khác, không được tiếp tục sử dụng thuốc trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, tránh hút ẩm. Thuốc có chứa 412,4 mg natri, cần lưu ý trong trường hợp ăn kiêng muối hoặc ăn nhạt.
Để được tư vấn trực tiếp, Quý Khách vui lòng bấm số HOTLINE hoặc đăng ký trực tuyến TẠI ĐÂY.
#Thuốc #efferalgan #500mg #có #gây #buồn #ngủ #không.
Nguồn: Thuốc efferalgan 500mg có gây buồn ngủ không? – Vinmec
Từ Khóa: Thuốc efferalgan 500mg có gây buồn ngủ không?
Các bài viết trên trang chỉ có tính chất tham khảo, không thay thế cho việc chẩn đoán hoặc điều trị.
Paracetamol (Acetaminophen 500Mg): Thuốc Giảm Đau, Hạ Sốt
Thành phần: Paracetamol 500mg, Tá dược vừa đủ 1 viên
Quy cách đóng gói: Hộp 5 vỉ x 10 viên
Xuất xứ thương hiệu: Việt Nam
Nhà sản xuất: Mediplantex
Loại thuốc: Thuốc giảm đau
Được dùng cho: Đau và sốt (nhiệt độ cao) ở người lớn và trẻ em
Tên gọi khác: Acetaminophen (ở Mỹ); Alvedon®; Calpol®; Disprol®; Hedex®; Mandanol®; Medinol®; Panadol®
Nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bạn bắt đầu dùng thuốc nếu:
Hầu hết mọi người có thể dùng thuốc này mà không gặp vấn đề gì, nhưng để chắc chắn rằng đó là phương pháp điều trị phù hợp với bạn, hãy nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bạn bắt đầu dùng thuốc nếu:
Cần chuyển ngay bệnh nhân đến bệnh viện để điều trị càng sớm càng tốt, có thể sử dụng các thuốc giải độc đặc hiệu của thuốc như N-acetylcystein tĩnh mạch hoặc đường uống, nếu có thể trước giờ thứ mười.
Trước khi dùng thuốc paracetamol, hãy đọc tờ thông tin in của nhà sản xuất từ bên trong hộp thuốc của bạn.
Bạn có thể uống trước hoặc sau khi ăn, sử dụng thuốc đúng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo chỉ định của bác sĩ.
Gọi cho bác sĩ của bạn nếu:
Bạn bị nổi mẩn da có thể bao gồm ngứa, đỏ, sưng, phồng rộp hoặc bong tróc da
Bạn đang khò khè
Bạn bị đau ở ngực hoặc cổ họng
Bạn khó thở hoặc nói chuyện
Miệng, mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn bắt đầu sưng
Bạn có thể bị dị ứng nghiêm trọng và có thể cần điều trị ngay tại bệnh viện.
***Thuốc giảm đau hạ sốt Paracetamol rất hiếm khi gây ra tác dụng phụ nếu bạn dùng đúng liều. Trong một số ít trường hợp, có thể có phản ứng dị ứng nghiêm trọng ( sốc phản vệ ) với thuốc.
Thuốc này không phù hợp với một số người. Nói chuyện với bác sĩ của bạn nếu bạn dùng:
Dùng với các thuốc giảm đau khác:
***Trước khi dùng bất kỳ loại thuốc nào khác, hãy kiểm tra nhãn để xem chúng có chứa thuốc này hay không. Uống thuốc này an toàn với hầu hết các loại thuốc theo toa, kể cả kháng sinh.
Thuốc hạ sốt, giảm đau thuốc Paracetamol 500mg (5 vỉ x 10 viên/hộp) có giá tham khảo từ các nhà thuốc là 32,500VND/Hộp…
Thuốc hiện được bán trên các cửa hàng thuốc tây, kiểm tra nhãn mác thuốc, kiểm tra hạn sử dụng.
Câu hỏi thường gặp khi dùng thuốc Paracetamol
Tác dụng giảm đau của thuốc này có hiệu quả trong 30-60 phút khi thuốc. Ảnh hưởng của thuốc kéo dài trong 3-4 giờ.
Loại thuốc này dường như hoạt động bằng cách chặn các sứ giả hóa học trong não cho chúng ta biết chúng ta bị đau.
Thuốc cũng làm giảm sốt bằng cách tác động đến các sứ giả hóa học trong một khu vực của não điều chỉnh nhiệt độ cơ thể.
Loại thuốc bạn cần để điều trị cơn đau của bạn phụ thuộc vào loại đau bạn có .
Paracetamol và ibuprofen hoạt động theo những cách khác nhau. Vì vậy, thuốc này tốt hơn ibuprofen cho một số loại đau.
Thuốc thường tốt nhất cho hầu hết các loại đau, bao gồm đau đầu và đau dạ dày.
Ibuprofen có thể tốt hơn cho đau thời gian hoặc đau răng . Một số người tìm thấy ibuprofen tốt hơn thuốc này khi bị đau lưng.
Nếu thuốc không hoạt động, có những loại thuốc giảm đau khác bạn có thể thử, bao gồm: ibuprofen, codein, aspirin.
Thuốc giảm đau giống Ibuprofen và ibuprofen đôi khi có sẵn dưới dạng kem hoặc gel mà bạn chà lên phần cơ thể đau đớn.
Uống thuốc này thường xuyên trong nhiều năm miễn là bạn không dùng nhiều hơn liều lượng khuyến cáo.
Không có bằng chứng chắc chắn nào cho thấy dùng thuốc sẽ làm giảm khả năng sinh sản ở cả nam và nữ.
Thuốc không ảnh hưởng đến bất kỳ loại biện pháp tránh thai nào, kể cả thuốc tránh thai hoặc thuốc tránh thai khẩn cấp.
Uống một lượng nhỏ rượu trong khi dùng thuốc này thường an toàn. Cố gắng tuân thủ các hướng dẫn được khuyến nghị không quá 14 đơn vị rượu mỗi tuần. Một ly rượu tiêu chuẩn (175ml) là 2 đơn vị. Một lít rượu bia hoặc bia thường là 2 đến 3 đơn vị rượu.
Có thể không an toàn cho bạn khi uống rượu với thuốc này nếu bạn có một số tình trạng sức khỏe, chẳng hạn như các vấn đề về gan.
Kiểm tra tờ rơi trong gói thuốc của bạn để tìm hiểu xem có an toàn khi uống rượu khi dùng thuốc này hay không.
Bạn có thể ăn và uống bình thường trong khi dùng thuốc.
Bạn có thể uống thuốc này một cách an toàn (nhưng không phải ibuprofen) khi bụng đói.
Thông tin thêm thuốc Paracetamol giảm đau hạ sốt
Tài liệu tham khảo
Last Updated on 12/12/2020 by Võ Mộng Thoa
Bác sĩ Võ Mộng Thoa với nhiều năm kinh nghiệm với các căn bệnh ung thư, thuốc ung thư. Tốt nghiệp Đại học Y Dược Tp. Hồ Chí Minh và tư vấn sức khỏe tại Thuốc Đặc Trị 247.
Với tâm huyết chia sẻ kiến thức, thông tin bệnh thư, thuốc ung thư, gửi đến những thông điệp quan trọng về việc phòng ngừa và điều trị căn bệnh ung thư, giúp mọi người có cái nhìn toàn diện hơn trước căn bệnh nguy hiểm này.
Chuyên khoa: Ung thư
Kinh nghiệm:
Từ 2011 – 2012: Bác sĩ nội trú khoa ung thư, Bệnh viện HenRi Mondor, Cresteeil, Cộng hòa pháp.
Từ 2012 – Nay: Giảng viên bộ môn ung thư Đại Học Y Dược chúng tôi
Có kinh nghiệm 5 năm trong việc chẩn đoán và kê đơn
Các kiến thức về bệnh ung thư, thuốc điều trị ung thư hiệu quả.
Tư vấn thông tin sức khỏe, chế độ dinh dưỡng cho bệnh nhân bệnh ung thư.
Tư vấn thông tin các dòng thuốc phổ biến, thuốc kê đơn hoặc thuốc đặc trị.
Chứng nhận:
Bác sĩ Đa Khoa, Đại Học Y Dược chúng tôi
Thạc Sĩ chuyên nghành ung thư – ĐHYD – TP.HCM
Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Efferalgan Codein 30 Mg, Paracetamol 500Mg, Hộp
Paracetamol 500mg
Codein phosphate 30mg
Chỉ định Efferalgan codein
Giảm đau từ nhẹ đến nặng vừa.
Liều lượng – Cách dùng Efferalgan codein
Người lớn:
Liều đơn (Khoảng) Liều tối đa trong 24 giờ
Codein phosphat 15 mg – 60 mg 360 mg
Paracetamol 300 mg – 1000 mg 4000 mg
Có thể lặp lại liều dùng sau mỗi 4 giờ.
Hoặc theo hướng dẫn của bác sỹ.
Chống chỉ định Efferalgan codein
Bệnh nhân quá mẫn hoặc dị ứng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Bệnh nhân suy chức năng gan hoặc thận.
Bệnh nhân nghiện rượu.
Bệnh nhân thiếu hụt men glucose-6-phosphat dehydrogenase.
Trẻ em dưới 18 tuổi vừa cắt amiđan và/hoặc nạo V.A.
Tác dụng phụ Efferalgan codein
Thường gặp:
Choáng váng, chóng mặt, an thần, thở ngắn, buồn nôn và nôn.
Khác:
Phản ứng dị ứng, sảng khoái, khó chịu, táo bón, đau bụng và ngứa.
Ở liều cao, codein có hầu hết các tác dụng bất lợi của morphin bao gồm cả sự ức chế hô hấp.
Chú ý đề phòng Efferalgan codein
Làm gia tăng tổn thương đầu và tăng áp lực nội sọ. Các phản ứng phụ của thuốc có thể che đậy quá trình diễn tiến lâm sàng của những bệnh nhân bị tổn thương đầu.
Thuốc có thể che lấp chẩn đoán hoặc quá trình diễn tiến lâm sàng của những bệnh nhân bị các bệnh cấp ở bụng.
Dùng thuốc thận trọng cho bệnh nhân lớn tuổi hoặc yếu sức, bệnh nhân bị suy chức năng gan hoặc thận nặng, thiểu năng tuyến giáp, bệnh Addison và phì đại tuyến tiền liệt hoặc nghẽn niệu đạo.
Không dùng đồng thời với các thuốc giảm đau gây nghiện khác, thuốc trị loạn thần kinh, thuốc an thần, hoặc các thuốc ức chế thần kinh trung ương khác (gồm alcohol). Khi bắt buộc phải dùng phối hợp nên giảm liều của một hoặc cả hai thuốc.
Thận trọng khi dùng thuốc cho trẻ em dưới 12 tuổi.
Phụ nữ có thai. Phụ nữ đang cho con bú.
Thuốc có thể gây phản ứng trên da nghiêm
trọng như hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng hoại tử da nhiễm độc hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính.
Cập nhật thông tin chi tiết về Thuốc Giảm Đau Hạ Sốt Không Gây Buồn Ngủ Panadol (500Mg) trên website Sdbd.edu.vn. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!